Khác biệt giữa bản sửa đổi của “Đàng Thánh Giá”
Dòng 16: | Dòng 16: | ||
==Tham khảo== |
==Tham khảo== |
||
{{tham khảo}} |
{{tham khảo}} |
||
{{sơ khai |
{{sơ khai Cơ Đốc giáo}} |
||
[[Thể loại:Nghi thức Kitô giáo]] |
[[Thể loại:Nghi thức Kitô giáo]] |
||
[[Thể loại:Lễ Phục Sinh]] |
[[Thể loại:Lễ Phục Sinh]] |
||
[[Thể loại:Thuật ngữ Kitô giáo]] |
[[Thể loại:Thuật ngữ Kitô giáo]] |
||
[[ja:十字架#十字架の道行き]] |
Phiên bản lúc 19:10, ngày 10 tháng 1 năm 2019
Bài viết này cần thêm chú thích nguồn gốc để kiểm chứng thông tin. |
Đàng Thánh Giá hay Đường Thánh Giá (Latinh: Via Crucis) là một loạt gồm mười bốn hình ảnh nghệ thuật, thường là điêu khắc, mô tả diễn tiến Cuộc thương khó của Giêsu, từ khi ông bị kết án đến khi bị đóng đinh trên thập giá và cuối cùng là an táng trong hầm mộ.
Thánh Giá còn thể hiện qua hình thức sùng bái bằng cách đi chuyển đến từng chặng (từng hình ảnh) theo thứ tự rồi đọc văn bản, kinh nguyện và suy tư tương ứng với sự kiện tại chặng đó. Cử hành Đàng Thánh Giá thường là vào ngày Thứ Sáu trong tuần (đặc biệt là Mùa Chay, vì Kitô hữu tin rằng đó là ngày Chúa Giêsu chịu chết.
Truyền thống Đàng Thánh Giá bắt nguồn từ Thánh Phanxicô thành Assisi và kéo dài suốt thời trung cổ của Giáo hội Công giáo Rôma. Ngoài ra, nó cũng xuất hiện trong các Giáo hội Luther và Anh giáo. Trong các nhà thờ Công giáo, Đàng Thánh Giá thường được bố trí dọc theo hai bên tường gian chính, thường là các phù điêu, tranh ảnh cỡ nhỏ, có đánh số thứ tự từ 1 đến 14.
Xem thêm
- Via Dolorosa: Di tíchCon đường khổ nạn là một con đường được đặt tên theo những chặng đường khổ nạn của Chúa Giêsu tại Thành cổ Jerusalem, mô tả con đường mà Chúa Giêsu đã đi.