Bước tới nội dung

Thanh Long

Thanh Long
Hành chính
Quốc gia Việt Nam
VùngĐông Bắc Bộ
TỉnhCao Bằng
Lịch sử hình thành
Thành lập16/6/2025
Địa lý
Tọa độ: 22°44′34″B 105°57′05″Đ / 22,74277778°B 105,9513889°Đ / 22.74277778; 105.9513889
Thanh Long trên bản đồ Việt Nam
Thanh Long
Thanh Long
Vị trí xã Thanh Long trên bản đồ Việt Nam
Diện tích118,62 km²
Dân số (2025)
Tổng cộng6.507 người

Thanh Long là một thuộc tỉnh Cao Bằng, Việt Nam.

Địa lý

[sửa | sửa mã nguồn]

Xã Thanh Long có vị trí địa lý:

Trên địa bàn xã Thanh Long có các ngọn núi như: Cốc Ngóa, Cốc Tắm, Cốc Toòng, Đông Phán, Kèng Troong, Phia Lác, Phia Sấn, Thôm Cán.

Suối Cấu Pẻn, suối Khuổi Heo và suối Pắc Chào chảy trên địa bàn Thanh Long.

Lịch sử

[sửa | sửa mã nguồn]

Địa bàn xã Thanh Long hiện nay trước đây vốn là hai xã Thanh Long và Bình Lãng thuộc huyện Hà Quảng.

Ngày 7 tháng 4 năm 1966, Hội đồng Chính phủ ban hành Quyết định 67-CP[1] về việc thành lập huyện Thông Nông được thành lập trên tách các xã Thanh Long và xã Bình Lãng thuộc huyện Hà Quảng chuyển sang trực thuộc huyện Thông Nông.

Ngày 10 tháng 1 năm 2020, Ủy ban Thường vụ Quốc hội ban hành Nghị quyết số 864/NQ-UBTVQH14 về việc sắp xếp các đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã thuộc tỉnh Cao Bằng (nghị quyết có hiệu lực từ ngày 1 tháng 2 năm 2020).[2] Theo đó, sáp nhập toàn bộ diện tích và dân số của huyện Thông Nông trở lại vào huyện Hà Quảng. Đồng thời, sáp nhập toàn bộ diện tích và dân số của xã Bình Lãng vào xã Thanh Long.

Ngày 16 tháng 6 năm 2025:

  • Quốc hội ban hành Nghị quyết số 203/2025/QH15 về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (nghị quyết có hiệu lực từ ngày 16 tháng 6 năm 2025).[3] Theo đó, kết thúc hoạt động của đơn vị hành chính cấp huyện trong cả nước từ ngày 1 tháng 7 năm 2025.
  • Ủy ban Thường vụ Quốc hội ban hành Nghị quyết số 1657/NQ-UBTVQH15 về việc sắp xếp các đơn vị hành chính cấp xã của tỉnh Cao Bằng năm 2025 (nghị quyết có hiệu lực từ ngày 16 tháng 6 năm 2025).[4] Theo đó, sắp xếp toàn bộ diện tích tự nhiên, quy mô dân số của các xã Ngọc Động, Yên Sơn và Thanh Long thành xã mới có tên gọi là xã Thanh Long.

Chú thích

[sửa | sửa mã nguồn]
  1. "Quyết định 67-CP năm 1966 về việc chia huyện Hà Quảng thuộc tỉnh Cao Bằng thành hai huyện; hợp nhất hai huyện An Dương và Hải An thuộc thành phố Hải Phòng; đặt xã Bàng La trực thuộc thị xã Đồ Sơn". Thư viện pháp luật. ngày 7 tháng 4 năm 1966.
  2. "Nghị quyết số 864/NQ-UBTVQH14 năm 2020 về việc sắp xếp các đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã thuộc tỉnh Cao Bằng".
  3. xaydungchinhsach.chinhphu.vn (ngày 28 tháng 6 năm 2025). "NGHỊ QUYẾT 203/2025/QH15 SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA HIẾN PHÁP NƯỚC CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM". Báo Điện tử Chính phủ. Lưu trữ bản gốc ngày 15 tháng 7 năm 2026. Truy cập ngày 15 tháng 7 năm 2026.
  4. xaydungchinhsach.chinhphu.vn (ngày 20 tháng 6 năm 2025). "Nghị quyết 1657/NQ-UBTVQH15 về việc sắp xếp các đơn vị hành chính cấp xã của tỉnh Cao Bằng năm 2025". Báo Điện tử Chính phủ. Lưu trữ bản gốc ngày 30 tháng 7 năm 2026. Truy cập ngày 15 tháng 8 năm 2026.

Tham khảo

[sửa | sửa mã nguồn]